Học viện kỹ thuật quân sự
Hãy đăng nhập để có thể dùng đầy đủ chức năng của forum

Join the forum, it's quick and easy

Hãy đăng nhập để có thể dùng đầy đủ chức năng của forum
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

100 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội

You are not connected. Please login or register

những bài văn bất hủ.....

2 posters

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1những bài văn bất hủ..... Empty những bài văn bất hủ..... Wed Sep 21, 2011 11:21 pm

avrillavigne

avrillavigne
Thiếu tướng 1
Thiếu tướng 1

Đề: Tả cô giáo.

Cô giáo em cao khoảng 2 mét, cô có nước da trắng nõn nà, mặt cô tròn như cái trống trường em.

Đề: Tả về người mẹ.

Mẹ em bị đau xoang lúc nào cũng khụt khịt như chó cúm.

Đề: Tả ông nội.

Ông em trông rất phúc hậu. Đầu ông trông như quả đu đủ ngược.

Đề: Tả cây chuối.

Nhà em có cây chuối rất to, chiều nào em cũng leo lên cây chuối ngồi hóng mát. Khi em leo lên, cành chuối rung rinh.

Đề: Tả cụ già.

Gần nhà em có cụ già 80 tuổi mỗi khi cụ cười để lộ ra má lúm đồng tiền rất xinh.

Được sửa bởi avrillavigne ngày Wed Sep 21, 2011 11:27 pm; sửa lần 2.

2những bài văn bất hủ..... Empty Re: những bài văn bất hủ..... Wed Sep 21, 2011 11:22 pm

avrillavigne

avrillavigne
Thiếu tướng 1
Thiếu tướng 1

Đề: Tả cây hoa đào.

Một cơn gió thổi, cây đào lung lay như đang múa lượn.

Đề: Tả con đường từ nhà tới trường.

Cứ sáng sớm em mặc quần áo đi học. Ra khỏi cổng nhà là tới trường mầm non, rồi tiếp trước mặt là bức tường nhà bác Huấn chặn ngang. Gần bức tường có vài cây nhãn cứ tới mùa bọn em thường leo tường vào hái trái mà không cần xin phép bác Huấn, do đó để đi tiếp em liền rẽ bên trái rồi đi thẳng tới trường. Em vừa tới trường là trống đánh tùng tùng, thế là em vào lớp để ngồi học.

Đề: Tả cô giáo em.

Cô giáo em rất đẹp. Cô có đôi lông mày lá lốt và chiếc mũi cây dừa.

Đề: Tả cảnh mùa xuân.

Mùa xuân, hoa phượng nở rộ. Cốc chén nhà em nằm im phăng phắc, chúng không động đậy gì cả.

Đề: Tả nguời thân trong gia đình.

Mẹ em rất xinh. Má mẹ hóp, đôi lông mày thưa trên đôi mắt nhỏ. Khi ra đường mẹ em mặc rất diện nhưng về nhà lại ăn mặc giản dị. Mẹ có đôi cánh tay rắn chắc, vạm vỡ nuôi em khôn lớn.

3những bài văn bất hủ..... Empty Re: những bài văn bất hủ..... Wed Sep 21, 2011 11:26 pm

avrillavigne

avrillavigne
Thiếu tướng 1
Thiếu tướng 1

Đề: Tả cây mít.

Nhà ngoại em có trồng một cây mít, cây tuy nhỏ nhưng năm nào cũng giúp cả làng em vượt đói.

Đề: Tả con sông quê hương.

Nhà em nằm bên con sông Đà nên thơ. Vào mùa lũ, những con sóng như những cô sơn nữ dở chứng đuổi nhau va vào bờ kêu phành phạch.

Đề: Hãy nêu những hiểu biết của em về nhà thơ Hàn Mặc Tử.

Hàn Mặc Tử là một vĩ nhân của thiên hạ, là một nhà thơ giàu có, là một người gan dạ hơn ai hết. Ông dám đem trăng - tài sản của nhân loại ra mà rao bán.

Đề: Hãy tả một người thân của em.

Nhà em có nuôi một ông nội, ông nội da trắng hồng, đôi mắt sáng long lanh. Mỗi khi đói ông nội hay khóc nên bà nội phải chăm sóc rất cực.

Đề: Tả buổi lao động ở trường em.

Buổi lao động diễn ra rất nhộn nhịp, em đang đứng thì thầy chủ nhiệm hỏi: "Sao em không lao động cùng các bạn?". Em đi làm ngay vì sợ thầy la. Em cầm con dao chặt mạnh vào mấy bụi cỏ, chúng nó van xin cho chúng một con đường sống, nhưng vì lệnh thầy khó cãi nên em quyết tâm làm sạch lũ cỏ đã hại chúng em phải lao động...

4những bài văn bất hủ..... Empty Re: những bài văn bất hủ..... Wed Sep 21, 2011 11:27 pm

avrillavigne

avrillavigne
Thiếu tướng 1
Thiếu tướng 1

đọc xong cười đau cả bụng.. Laughing Laughing Laughing

5những bài văn bất hủ..... Empty Re: những bài văn bất hủ..... Wed Sep 21, 2011 11:28 pm

avrillavigne

avrillavigne
Thiếu tướng 1
Thiếu tướng 1

Đề: Tả dòng sông quê em.

Quê hương em có một dòng sông tên là Đà!

Đề: Tả đàn lợn.

Đàn lợn con kêu vo ve. Con nào con nấy béo trục béo tròn như những con chó.

Đề: Tả cây bắp cải.

Nhà em có cây bắp cải rất to, cứ mỗi chiều hai chị em em trèo lên cây bắp cải chơi.

Nhà em có nuôi một ông nội từ 80 năm nay. Tuy ông già nhưng rất ít khi ngủ vì bị lao phổi, ho suốt cả đêm. Vì vậy nhà em suốt mấy chục năm nay không bị mất trộm vì chúng tưởng trong nhà em lúc nào cũng có người còn thức.

Đề: Tả cây bằng lăng.

Sân trường em có một cây bằng lăng tán lá xum xuê như một chiếc ô. Cách gốc cây khoảng hơn một mét có một cái bướu nhô ra làm cho thân cây nghiêng về một phía trông như dáng đứng của các cô người mẫu.

6những bài văn bất hủ..... Empty Re: những bài văn bất hủ..... Wed Sep 21, 2011 11:29 pm

avrillavigne

avrillavigne
Thiếu tướng 1
Thiếu tướng 1

Đề: Giải thích ý nghĩa của câu "Lá lành đùm lá rách"

Một hôm em đi chợ, thấy cô bán xôi bọc xôi trong tờ lá rách. Thế là cô bán hàng bên cho cô một tờ lá lành để bọc lại xôi cho khỏi rơi. Đó là ý nghĩa của câu lá lành đùm lá rách.

Đề: Tả chú bộ đội.

Gần nhà em có một doanh trại bộ đội. Sáng sáng các chú xếp hàng chạy thể dục quanh xóm. Trưa trưa các chú ra đường đào đất trồng cây. Tối tối các chú trốn trại đi tán mấy chị gái và bị các anh chỉ huy đuổi bắt làm chó trong xóm sủa om sòm. Em rất yêu chú bộ đội vì từ khi có mấy chú thì xóm em vui lên hẳn.

Đề: Tả con gà trống.

Nhà em có nuôi một con gà trống, chân gà màu vàng sậm, đuôi gà cong cong như cái liềm gắn vào đít.

Đề: Hãy tưởng tượng em là Thánh Gióng, tả lại cảnh lúc Thánh Gióng lên trời.

...Vừa đến cửa thiên đình ta gặp ngay lão Thiên Lôi. Lão cười khà khà, vỗ vỗ vào vai ta và rủ ta về nhà làm vài chén.

Đề: Đặt tiếp câu "Với cái tính háu ăn nên..."

Với cái tính háu ăn nên bố em chỉ và ba miếng đã hết bát cơm.

7những bài văn bất hủ..... Empty Re: những bài văn bất hủ..... Wed Sep 21, 2011 11:32 pm

avrillavigne

avrillavigne
Thiếu tướng 1
Thiếu tướng 1

Đề: Em hãy tả buổi sáng ở thành phố.

Sáng nay em mở cửa sổ thấy hai người đạp xe đạp, em định tả nhưng hai người đạp nhanh quá nên em không tả được. Có lẽ họ vội đi mua ve chai vì em còn nhìn thấy sau xe là chiếc bao bố xẹp lép.

Ông nội em năm nay đã gần 80 tuổi, tóc ông bạc phơ. Cứ đến chiều chiều là ông lại đạp xe đi đánh đề.

Đề: Em hãy viết thư hỏi thăm các chú bộ đội ở Trường Sa.

Nghe cô giáo nói, ở ngoài đó không có nước ngọt, các chú phải ngồi trong chậu tắm rồi lấy nước đó tưới cây. Tội nghiệp các chú quá! Em mong trời mưa to cho các chú tắm, bơi lội thoả thích để không bị ngứa ngáy.

Đề: Tả con lợn.

Nhà em có nuôi một con lợn, tai nó to bằng cái lốp xe đạp, mình nó to bằng cái nồi cơm điện. Ngày ngày mẹ em cho nó ăn, ăn xong nó lại nằm. Cái đuôi vừa to vừa dài bằng cái cổ tay bố em cứ ngoáy đi ngoáy lại để đuổi ruồi. Em rất yêu quý nó.

Nghỉ hè em được bố cho ra đơn vị chơi. Em rất thích con gà trống ở đơn vị bố em. Sáng nào nó cũng gáy gọi em dậy. Nó không thích nằm trong chuồng gà mà thích nằm trên bàn làm việc của chú Thai. Nó rất thích ăn lá giang vì cứ buổi sáng vào đuổi nó ra, chú Thai vừa dọn dẹp chỗ nó ị vừa nói nịnh nó: "Mày thích ăn lá giang à, tí nữa tao đi mua cho mày ngay". Chú Thai chưa kịp mua lá giang cho nó ăn thì nó đã bị làm thịt vì đội chú Thai chơi bóng chuyền cá độ bị thua.

8những bài văn bất hủ..... Empty Re: những bài văn bất hủ..... Wed Sep 21, 2011 11:33 pm

avrillavigne

avrillavigne
Thiếu tướng 1
Thiếu tướng 1

Đề: Tả cảnh giờ ra chơi.

Tùng tùng tiếng trống vang lên, giờ ra chơi đã đến. Các bạn ùa ra sân như chim vỡ tổ. Có bạn ngồi chơi dưới gốc cây, có bạn chơi đá bóng, có bạn đi mua quà bánh, có bạn ngồi trong lớp ôn bài. Riêng em, em chỉ đi vệ sinh rồi vào lớp học tiếp.

Đề: Tả mẹ em.

Mẹ em tên là Phương. Năm nay mẹ em 32 tuổi rồi. Mái tóc mẹ dài đến đúng khúc xương sườn.

Đề: Tả con sông quê em.

Dòng sông như một con rắn ngoằn ngoèo nằm trên mặt hồ.

Đề: Miêu tả người trong nhà mà em yêu quý.

Chị em tóc vàng hoe, hôm sinh nhật của chị ấy các bạn đến rất đông. Các bạn ngồi chờ chị ấy tắm, chị ấy tắm lâu lắm, tới 1 tiếng lận. Trong khi chờ đợi, em và bạn chị ấy bộ bài cào ra đánh, rồi em lấy xe đạp của mẹ em mới mua cho em chạy vòng vòng trong hẻm. Chiếc xe đạp này mua tới 1 triệu lận.

Đề bài: Em hãy tả một con vật mà em yêu thích.

Nhà em có nuôi một con lợn. Thân nó trắng như vôi, lông mướt như nhung. Hàng ngày mẹ cho lợn ăn bằng rau khoai, bột cám. Nó ăn khỏe và nhanh lớn lắm. Tết vừa rồi, mẹ em đã bán lợn mua áo mới cho em.

9những bài văn bất hủ..... Empty Re: những bài văn bất hủ..... Wed Sep 21, 2011 11:35 pm

avrillavigne

avrillavigne
Thiếu tướng 1
Thiếu tướng 1

Đề: Tả bầu trời.

Trời sắp mưa, có mây đen đang kéo đến. Một đám mây đen xì giữa khoảng xanh lét.

Đề: Tả người khách tới chơi nhà.

Trong số những vị khách tới nhà, em nhớ nhất cụ ăn xin chiều qua. Cụ cao khoảng một mét tám mươi, tóc trắng như cước, da đỏ au au, tai to, mắt sáng như sao. Mẹ em hỏi cụ quê ở đâu, sao phải đi ăn xin cho khổ, cụ trả lời quê cụ bị bão lớn mất mùa, nên cả nhà phải chia nhau đi xin ăn trên toàn quốc. Mẹ em biếu cụ bò gạo và 5 nghìn, cụ cảm ơn, cười giòn tan và nhìn em trìu mến.

Đề: Tả con đường đến trường.

Nhà em ở ngay phía sau trường học nên hàng ngày em đến trường bằng cách leo qua bức tường rào phía sau trường cho nhanh.

Gà trống nhà em màu đỏ chót, nó lực lưỡng như một bác nông dân, chân to, chắc, khoẻ, móng đen chùi chũi, cựa dài nhọn hoắt như cây đinh ba đi soi ếch. Mỗi khi ăn no nó thường vươn vai cục tác rồi leo tót lên lưng một con gà mái.

Đề: Tả cảnh chợ Tết.

Trong chợ Tết, có những dãy đào quất đủ loại. Những cây đào to dành cho những người nhà to, những cây đào nhỏ dành cho những người nhà nhỏ.

10những bài văn bất hủ..... Empty Re: những bài văn bất hủ..... Wed Sep 21, 2011 11:35 pm

avrillavigne

avrillavigne
Thiếu tướng 1
Thiếu tướng 1

Đề: Kể về một người thân trong gia đình.

Mẹ em là một người phụ nữ tuyệt vời. Mẹ rất thương yêu con cái. Dù bận xem phim Hàn Quốc nhưng mẹ vẫn hay hỏi han em về chuyện học hành mỗi tối.

Đề: Tả con đường tới trường.

Yêu biết mấy con đường hàng ngày đưa em tới trường. Dọc quanh sông Tô Lịch hiền hòa thơ mộng, những hàng cây xanh rợp bóng mát, trên con đường có rất nhiều ổ gà, trong đó có rất nhiều chú gà mới nở vàng ươm.

Đề: Điền từ thích hợp vào chỗ trống: "Có ... thì mới có ăn.
Nhai kỹ no lâu, cày sâu lúa...

Có cá thì mới có ăn
Nhai kỹ no lâu, cày sâu lúa chết

Đề: Tả đàn gà.

Nhà em có một đàn gà. Gà này là gà gô, gà ri và gà tam hoàng. Con gà trống nhà em chả lúc nào nó rảnh cả. Lúc thì đuổi nhau với gà mái, lúc thì chạy đi kiếm ăn. Em rất yêu đàn gà nhà em. Nhưng chúng nó toàn trốn sang ruộng lúa. Làm em cứ phải ném đá đuổi về, không thì người ta phun thuốc sâu cho chết.

Đề: Tả bữa cơm của gia đình em.

... Em và chị mời bố mẹ ăn cơm. Bố vừa ăn vừa xem tivi. Mẹ và chị nói chuyện với nhau. Mấy con chó chạy xung quanh sủa ầm ĩ. Cả nhà đang ăn cơm, thì bác Thắng sang chơi. Mẹ em mời bác ăn cơm. Bác gật đầu đồng ý.

11những bài văn bất hủ..... Empty Re: những bài văn bất hủ..... Wed Sep 21, 2011 11:38 pm

avrillavigne

avrillavigne
Thiếu tướng 1
Thiếu tướng 1

xem típ thì vào vnxpress nha. big grin

12những bài văn bất hủ..... Empty Re: những bài văn bất hủ..... Wed May 29, 2013 11:42 am

duyanhvnh

duyanhvnh
Binh trưởng 2
Binh trưởng 2

Rất độc đáo . Vô đối thật, học sinh là nhất !!!!!!!!!!

Sponsored content

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]